You Are Here: Home » Whats New » DK. KIGWANGALLA ATOA MIEZI 9KWA WANANCHI KULIPWA FIDIA WAPISHE HIFADHI YA TARANGIRE NA MKUNGUNERO

DK. KIGWANGALLA ATOA MIEZI 9KWA WANANCHI KULIPWA FIDIA WAPISHE HIFADHI YA TARANGIRE NA MKUNGUNERO

DK. KIGWANGALLA ATOA MIEZI 9KWA WANANCHI KULIPWA FIDIA WAPISHE HIFADHI YA TARANGIRE NA MKUNGUNERO


Na Hamza Temba-WMU-Manyara

........................................................................


Serikali italipa fidia na vifuta jasho kwa vitongoji ambavyo
vipo ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Tarangire na Pori la Akiba Mkungunero ili
viweze kupisha maeneo hayo yaendelee kuhifadhiwa kwa mujibu wa sheria.


Hayo yameelezwa jana na Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk.
Hamisi Kigwangalla katika mkutano wa hadhara uliofanyika kwenye Kijiji cha
Kimotorok katika wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara ambao ulihudhuriwa pia na
Wakuu wa Wilaya za Simanjiro, Kiteto na Kondoa.


Alisema fidia hiyo italipwa kwa vitongoji viwili vya kijiji cha
Irkishbo vya Maasasi na Lumbenek  vilivyopo katika Wilaya ya Kiteto mkoani
Manyara ambavyo vilikutwa ndani ya Pori la Akiba Mkungunero wakati pori hilo
linaanzishwa mwaka 1996 kwa Tangazo la Serikali Na. 307.


“Tutafanya tathmini, tutawaomba wananchi mshirikiane na
Serikali ili muweze kulipwa fidia mpelekwe maeneo mengine, jukumu letu sisi ni
kugharamia zoezi la tathmini na kulipwa fidia ili muweze kuondoka katika maeneo
haya ya hifadhi,” alisema Dk. Kigwangalla.


Alisema kwa upande wa baadhi ya wananchi wa Kijiji cha Kimotorok
ambao wameanzisha makazi kimakosa ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Tarangire na
Pori la Akiba Mkungunero hawatalipwa fidia na badala yake watafanyiwa tathmini
na kulipwa kifuta jasho na kupelekwa maeneo mengine.


“Kimsingi ukimkuta mtu yupo katika eneo lako hupaswi kulipa
fidia, hapa tumekuwa waungwana na kutumia roho ya kibinadamu, vinginevyo
tungeweza kusema leo hapa tusione mtu na tungevunja kwa sababu ni eneo halali
la hifadhi na hairuhusiwi kwa mujibu wa sheria mtu kuishi ndani ya hifadhi.


“Kwa sasa hatutatumia nguvu, lakini tukikamilisha zoezi la
tathmini tukalipa watu fidia yao, tutatoa muda maalum wa watu kuondoka na watu
watapaswa kuondoka, ilimradi tutajiridhisha kwamba tulimtendea haki kila
mwananchi anayeishi katika eneo hili,” alisema Dk. Kigwangalla.


Akizungumzia moja ya zahanati iliyojengwa ndani ya kitongoji
hicho cha Kimotorok ambayo nayo itabomolewa baada ya zoezi la kulipa vifuta
jasho, aliiagiza TANAPA kujenga zahanati nyingine katika eneo jipya
litakalopangwa Halmashauri husika kwa ajili ya wananchi hao kuhamia.


Alisema zoezi la tathmini pamoja na wananchi kulipwa fidia na
vifuta jasho linatarajiwa kukamilika ndani ya kipindi cha miezi tisa ijayo
kuanzia mwezi Machi, 2018. 


Akizungumzia hatma ya makazi mapya kwa wananchi watakaondolewa
kwenye maeneo hayo ya hifadhi, Dk. Kigwangalla ameziagiza Halmashauri husika za
Kiteto, Kondoa na Simanjiro kupanga maeneo mengine mbadala ya kuwahamishia
wananchi hao punde baada ya kulipwa fidia zao.


Wakati huo huo, Dk. Kigwangalla ameliagiza Shirika la Hifadhi za
Taifa linalosimamia Hifadhi ya Taifa ya Tarangire na Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori inayosimamia Pori la Akiba Mkungunero kusaidia jamii jirani na
maeneo hayo ya hifadhi kwa kuweka mpango bora wa matumizi ya ardhi, kuendeleza
eneo la malisho na kuchimba mabwawa ya maji ya kunywesha mifugo ili kujenga
misingi ya urafiki na ujirani mwema.


Katika hatua nyingine, Dk. Kigwangalla amefuta mipaka ya Jumuiya
ya Hifadhi ya Wanyamapori ya Makame ambayo imeingia kimakosa ndani ya Pori la
Akiba Mkungunero na kumuagiza Meneja wa Pori hilo, Emmanuel Bilaso kuweka
ulinzi mkali katika eneo hilo.


Mkuu wa wilaya ya Simanjiro, mhandisi Zephania Chaula alisema
watasimamia utekelezaji wa maagizo hayo ya Serikali ili kuhakikisha mgogoro huo
wa muda mrefu unapatiwa ufumbuzi. 


Katika ziara hiyo ya siku moja Mkoani Manyara, Waziri
Kigwangalla alitembelea na kukagua eneo la Ranchi ya Manyara ambayo pia ni
sehemu ya mapito ya wanyamapori,  eneo la Jumuiya ya Hifadhi ya
Wanyamapori ya Burunge, Hifadhi ya Taifa ya Tarangire na Pori la Akiba
Mkungunero ambapo alitoa maelekezo mbalimbali ya kuboresha maeneo hayo.

 Waziri wa Maliasili
na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla akiongozwa na Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya
Taifa ya Tarangire, Herman Batiho kukakua maeneo hifadhi hiyo jana wakati wa ziara yake ya siku moja ya kutatua changamoto
za uhifadhi mkoani Manyara. 


 Waziri wa Maliasili
na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla akionyeshwa mpaka wa Hifadhi ya Taifa ya Tarangire
na viongozi wa hifadhi hiyo wakati wa ziara yake ya siku moja ya kutatua
changamoto za uhifadhi mkoani Manyara jana.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla akiongozwa na Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya Tarangire, Herman Batiho kukakua maeneo ya mapito ya wanayamapori na mipaka ya hifadhi hiyo wakati wa ziara yake ya siku moja ya kutatua changamoto za uhifadhi mkoani Manyara jana. 

Waziri wa Maliasili
na Utalii, Dk. Hamisi Kigwangalla akisalimiana Mkuu wa Wilaya ya Kondoa,
Sezaria Makuta wakati wa ziara yake ya siku moja ya kutatua changamoto za
uhifadhi katika Kijiji cha Kimotorok mkoani Manyara jana. Wanaoshuhudia kushoto
Mkuu wa wilaya ya
Simanjiro, mhandisi Zephania Chaula
na Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, Tumaini Magesa.

 

© 2018 - Ministry of Natural Resources and Tourism Tanzania

Scroll To Top